Tháng 09, 2017
Thứ năm
Chủ Nhật, ngày 03/08/2014 14:33 PM (GMT+7)

Cứu sống bé gái ngộ độc thuốc tâm thần của người lớn

Khoa Cấp cứu chống độc - Bệnh viện Nhi Trung Ương - tiếp nhận một bé gái 6 tuổi trong tình trạng hết sức nguy kịch: lơ mơ, gọi hỏi không biết, mắt nhìn ngược, cổ cứng, run và cứng hai tay, người ưỡn cong.

Ngày 20/7 gia đình cho biết, khi đang chơi ở nhà, cháu tình cờ nhặt được một lọ thuốc và bóc ra uống.  Đây là lọ thuốc điều trị bệnh tâm thần phân liệt của ông nội và thường được cất trong tủ của gia đình.

Theo Ths .Bs Ngô Anh Vinh – Khoa Cấp cứu & Chống độc, thuốc Haloperridol, một loại thuốc hướng thần có thể gây các biểu hiện rối loạn thần kinh nếu uống quá liều, đặc biệt có thể gây tử vong đối với trẻ em.

Các bác sĩ  phải rửa dạ dày, cho bệnh nhi uống than hoạt tính, tích cực truyền dịch, dùng thuốc lợi tiểu và thuốc đối kháng Haloperidol. Sau 24 giờ, tình trạng cải thiện rõ rệt, cháu bé tỉnh táo hoàn toàn, hết  co cứng toàn thân, bắt đầu đi lại và ăn uống bình thường. Sau 36 giờ, cháu được ra viện trong sự vui mừng khôn xiết của gia đình.

Cứu sống bé gái ngộ độc thuốc tâm thần của người lớn - 1

 Trẻ em uống nhầm thuốc người lớn có thể gây nên những hậu quả cực kì nghiêm trọng (Ảnh minh họa)

Các chuyên gia khuyến cáo, để tránh những tai nạn nguy hiểm như trường hợp kể trên, gia đình nên để thuốc ngoài tầm với của trẻ, tốt nhất nên có tủ thuốc riêng, khóa cẩn thận tránh việc trẻ có thể lấy và uống. Không nên cho con uống thuốc không rõ nguồn gốc hoặc không có nhãn mác rõ ràng. Cần đưa trẻ đến ngay các cở sở y tế nếu thấy có các biểu hiện bất thường.

Haloperidol là thuốc an thần kinh, dùng quá liều có thể gây ngộ độc với các triệu chứng: cứng hàm, khó nói, ưỡn cong người, run tay, cứng cổ, mắt nhìn ngược, vẹo mắt.

Các chuyên khuyến cáo, cần có tủ thuốc gia đình để cất giữ và bảo quản thuốc đúng nguyên tắc. Thuốc dùng cần được đựng trong chai lọ hoặc trong hộp có nhãn ghi rõ tên thuốc, hàm lượng, liều dùng và hạn dùng để tránh nhầm lẫn. Không nên tự chữa bệnh qua kiểu "truyền miệng" hay mách thuốc. Không nên sử dụng thuốc khi chưa có ý kiến của bác sĩ, phải sử dụng đúng theo đơn chỉ dẫn.

Ngoài ra, bạn cần phát hiện sớm những người có biểu hiện rối loạn tâm thần, trầm cảm, bị ức chế tinh thần bởi đó là những đối tượng dễ tự gây ngộ độc thuốc.

Theo PGS. TS.Nguyễn Tiến Dũng, Trưởng Khoa Nhi, Bênh viện Bạch Mai cảnh báo, khi trẻ bị ngộ độc thuốc, phụ huynh nên thực hiện sơ cứu ngay bằng cách cho trẻ ói ra, sau đó nhanh chóng đưa đến bệnh viện. Tuy nhiên, việc gây ói phải đúng cách, nếu không có thể làm trầy xước đường hô hấp hoặc làm trẻ ngưng thở.

Thật ra, các ông cha, bà mẹ vì thương con, muốn con uống thuốc mà không kháng cự nên hay nói thuốc là kẹo. Thế nhưng, điều này vô tình nhiễm vào đầu óc non nớt của trẻ và dẫn đến những hành động tai hại khó lường cho chính các em. Bác sĩ Dũng  khuyên không nên nói với trẻ thuốc là kẹo để tránh những trường hợp đáng tiếc. Tốt hơn phụ huynh nên giải thích rằng uống thuốc mau hết bệnh để trẻ được đến lớp trở lại hay được đi chơi.

D.Thu

Tin đọc nhiều

Bé gái 10 tuổi bị lột cả mảng da đầu vì tóc cuốn vào máy dệt Trong khi chơi đùa, tóc bé H. không may bị cuốn vào chiếc...
Bà bầu 7 tháng nguy kịch, thai chết lưu vì thói quen ăn đồ đông lạnh Chỉ vì thói quen ăn đồ ăn trong tủ lạnh khiến thai phụ nguy...
Phụ nữ "dáng quả táo" dễ mắc dạng ung thư vú khó điều trị Tỉ lệ eo/hông không chỉ phản ánh vẻ đẹp hay sự hấp dẫn giới...
Sử dụng nhà tiêu không hợp vệ sinh do thói quen, nhận thức Tỷ lệ hộ gia đình sử dụng nhà tiêu hợp vệ sinh thấp do nhận...