Tháng 01, 2018
Thứ sáu
Chủ Nhật, ngày 14/01/2018 00:56 AM (GMT+7)

Bị cấm hoạt động tại 3 tỉnh: GrabTaxi nói gì?

Liên quan đến việc Bộ GTVT vừa yêu cầu Công ty GrabTaxi Việt Nam không triển khai thực hiện ứng dụng khoa học công nghệ hỗ trợ quản lý và kết nối hoạt động vận tải hành khách bằng ô tô theo hợp đồng (Hợp đồng vận tải điện tử) trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên-Huế, Bà Rịa-Vũng Tàu và Lâm Đồng, đại diện của doanh nghiệp này đã có một số ý kiến phản hồi.

Theo đó, Bộ GTVT yêu cầu Công ty GrabTaxi Việt Nam không được làm việc trực tiếp với lái xe taxi để cung cấp dịch vụ ứng dụng khoa học công nghệ hỗ trợ quản lý và kết nối hoạt động vận tải khi chưa có sự đồng ý của đơn vị kinh doanh vận tải và Sở GTVT tại địa phương (bao gồm cả xe taxi).

Bộ GTVT cũng yêu cầu Công ty GrabTaxi Việt Nam không mở rộng thí điểm tại các địa phương khác khi chưa có chỉ đạo mới của Thủ tướng Chính phủ.

Đại diện của Grab Việt Nam, bà Nguyễn Thu An, Giám đốc truyền thông của Công ty, GrabTaxi là một trong những dịch vụ được tích hợp trong ứng dụng Grab, đã được đăng ký với Bộ Công Thương là ứng dụng sàn giao dịch thương mại điện tử có phạm vi hoạt động trên toàn quốc và được vận hành hoàn toàn hợp pháp theo quy định của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP của Chính phủ về thương mại điện tử.

Bà Thu An giải thích rõ, dịch vụ GrabTaxi cung cấp cho các doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh taxi thêm một phương thức kết nối thuận tiện giữa hành khách với tài xế taxi, bên cạnh các phương thức kết nối trực tiếp và gọi tổng đài. Dịch vụ này không can thiệp vào giá cước cũng như cách vận hành, quản lý xe và tài xế của các đơn vị taxi. 

"Giá cước hiển thị trên ứng dụng Grab chỉ là ước tính để hành khách tham khảo, căn cứ trên giá cước của các đơn vị taxi và dự kiến quãng đường di chuyển. Khách hàng vẫn trả số cước được hiển thị trên đồng hồ tính cước của xe taxi, theo đúng quy định tại Điều 6 Nghị định 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng ô tô", bà Thu An nói.

Về việc triển khai thí điểm xe hợp đồng điện tử (dịch vụ GrabCar) theo Quyết định số 24/QĐ-BGTVT của Bộ GTVT, đại diện Grab khẳng định, Công ty này luôn tuân thủ đầy đủ và nghiêm túc các quy định tại Quyết định số 24/QĐ-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải. 

"Chúng tôi chỉ cung cấp dịch vụ GrabCar cho các đơn vị vận tải có giấy phép kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng và phương tiện của các đơn vị đó có phù hiệu “xe hợp đồng” cấp bởi Sở Giao thông vận tải của các tỉnh, thành phố nằm trong phạm vi thí điểm. Chúng tôi không cung cấp dịch vụ GrabCar cho các đơn vị vận tải và phương tiện tại các địa phương không thuộc Đề án thí điểm", bà Thu An khẳng định.

Theo Phan Trang (VGP)

Tin đọc nhiều

Thủ tướng cách chức Phó chủ tịch Thanh Hóa đối với ông Ngô Văn Tuấn Ngày 18/1, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc ký quyết định cách...
Đà Nẵng xem xét kỷ luật nhiều lãnh đạo chủ chốt Trưởng Ban Tổ chức Thành ủy Trần Đình Hồng, nguyên Chánh VP...
Ông Đinh La Thăng: 'Mức án nào bị cáo cũng xin chấp nhận' "Trách nhiệm là người đứng đầu cao nhất, dù với mức án nào bị...
Dự định dang dở của cô gái trẻ tử nạn ở Đài Loan khi sắp về nước làm đám cưới Hơn 1 tháng nữa Tuyết sẽ về nước để chuẩn bị làm đám cưới...